Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Hàng khuyến mại nhập khẩu có hay không đăng ký với sở Công thương Người gửi: Đỗ Anh - Email: vananh19822007@yahoo.com.vn

Chào anh chị!

Anh chị cho em hỏi câu hỏi như sau: Công ty em có nhập khẩu hàng khuyến mại từ nước ngoài về Việt Nam. Khi nhập hàng về Công ty em tiến hành khai báo nộp thuế cho hàng khuyến mại theo giá bán qui đổi ra đồng Việt Nam. Khi bán hàng cho nhà phân phối trong nước, Công ty em xuất hàng khuyến mại đúng bằng giá nhập và có xuất cả thuế. Trong trường hợp này Công ty em có cần đăng ký với Sở Công Thương không ạ? Nếu không cần đăng ký với Sở Công Thương thì theo thông tư nào?

Cảm ơn anh chị đã quan tâm câu hỏi của em!

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương cảm ơn câu hỏi của quý doanh nghiệp. Đối với câu hỏi của quý doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Điều 5 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định chi tiết về Hàng hóa dịch vụ dùng để khuyến mại như sau: “Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá, thuốc chữa bệnh cho người kể cả các loại thuốc đã được phép lưu thông theo quy định của Bộ Y tế (trừ trường hợp khuyến mại cho thương nhân kinh doanh thuốc), hàng hóa, dịch vụ bị cấm lưu hành tại Việt Nam và các hàng hóa, dịch vụ bị cấm khuyến mại khác theo quy định của pháp luật”. 

Việc công ty tặng hàng khuyến mại cho khách hàng (nhà phân phối), thì công ty phải thực hiện thủ tục Thông báo khuyến mại cho Sở Công Thương.

Trân trọng !

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [06/08/2018]

Một cửa điện tử

Đến tháng 9 Sở Công Thương đã giải quyết

99,98%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/09/2018)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

Liên hệ

Điện thoại: (+8428) 38222 311 Fax: (+8428) 3822 1778
Email: sct@tphcm.gov.vn