Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Tư vấn các hình thức khuyến mại Nghị định 81/2018/NĐ-CP Người gửi: Bùi Thị Nga - Email: buinga2689@gmail.com Ngày hỏi: 16/01/2019 - Số điện thoại: 0986599158
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Kính gửi Sở Công thương!</span></span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">&nbsp;Hiện nay công ty tôi đang có Chính sách bán hàng là:</span></span></p>
<ol>
<li>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Khách hàng mua căn hộ thanh toán sớm 95% giá trị căn hộ tại thời điểm ký hợp đồng: chiết khấu 2% giá trị căn hộ (đã bao gồm GTGT, chưa bao gồm kinh phí bảo trì).</span></span></li>
<li>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Chiết khấu mua từ 2 căn hộ : Khách hàng và người thân mua từ 2 căn hộ trở lên: Mỗi căn chiết khấu 1% giá trị căn hộ</span></span></li>
</ol>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Sở Công thương trả lời giúp tôi :</span></span></p>
<ol>
<li>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Chính sách bán hàng này có phải gửi thông báo lên sở công thương không?</span></span></li>
<li>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Nếu có thì chương trình khuyến mại này thuộc hình thức khuyến mại nào? Nếu thuộc hình thức khuyến mại giảm giá Điều 10 Mục 2 Nghị định 81/2018/NĐ-CP thì bên tối có thể điều chỉnh hình thức khuyến mại nào không phải quy định giới hạn thời gian như điều 10</span></span></li>
</ol>
<p style="margin-left:18.0pt;">
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Câu trả lời của Sở công thương là tư liệu quý báu cho công ty chúng tôi.</span></span></p>
<p style="margin-left:18.0pt;">
<span style="font-family:times new roman,serif;"><span style="font-size:12.0pt;">Xin trân trọng cảm ơn!</span></span></p>
<p>
&nbsp;</p>

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Công ty. Đối với trường hợp của Quý Công ty, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31/12/2001của Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành và công bố Chuẩn mực kế toán số 14 – Doanh thu và thu nhập khác, đã định nghĩa:“Chiết khấu thương mại là khoản doanh nghiệp bán giảm giá niêm yết cho khách hàng mua hàng với khối lượng lớn.”

Chiết khấu thương mại được quy định trong các Hợp đồng mua bán hàng hóa theo tập quán thương mại thì thường được hiểu là thỏa thuận về giá thực bán với điều kiện cụ thể về số lượng, trị giá, điều kiện giao hàng của mỗi hợp đồng, thể hiện cam kết của các bên theo quy định của pháp luật về dân sự.Chiết khấu thương mại là một dạng tập quán thương mại, không được quy định chính thức theo quy định của pháp luật thương mại. Do đó, chiết khấu thương mại không đồng nhất với khuyến mại bằng hình thức giảm giá tại Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính Phủ.

Do đó, đối với trường hợp của Quý Công ty, nếu trên hợp đồng quy định rõ chính sách bán hàng của Công ty về vấn đề chiết khấu thương mại như trình bày thì không cần phải thông báo với Sở Công thương do không được quy định áp dụng.

Hiện nay, ngoại trừ hình thức khuyến mại giảm giá bị quy định hạn chế về tổng thời gian thực hiện khuyến mại trong một năm thì các hình thức khuyến mại còn lại không bị quy định hạn chế về thời gian thực hiện.

Sở Công Thương thông báo đến Công ty để biết và thực hiện. Trong trường hợp Quý Công ty vẫn còn những vấn đề chưa rõ, Quý Công ty có thể liên hệ trực tiếp phòng chuyên môn: Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu - số 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, TPHCM; SĐT: (028).38239571 hoặc (028)38239572.

Trân trọng.

 

- Người trả lời: Sở Công thương TP.HCM [25/03/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn