Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Thủ tục đăng ký tổ chức hội chợ triển lãm Người gửi: Lâm Thế Hùng - Email: lamthehung3808@gmail.com Ngày hỏi: 16/09/2020 - Số điện thoại: 0938913808
Thủ tục đăng ký tổ chức hội chợ triển lãm, ngoài văn bản đăng ký (Mẫu số 10) và bản sao giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì có cân công văn cho phép của chính quyền địa phương nơi tổ chức không?

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Căn cứ khoản 5 Điều 29 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại gồm:
"a) 01 Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại theo Mẫu số 10 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;
b) 01 Bản sao không cần chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật;"

Lưu ý: Địa điểm tổ chức hội chợ triển lãm phải nằm trong Danh mục địa điểm được tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại và lĩnh vực ưu tiên được tổ chức hội chợ. Hiện nay, Ủy ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh chưa phê duyệt danh sách này, do vậy địa điểm Quý Doanh nghiệp đề xuất tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại phải đáp ứng quy định tại điểm b khoản 11 Điều 29 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP: "Có đầy đủ các dịch vụ phục vụ gồm: Điện, nước, an ninh, vệ sinh." Thông thường, cơ quan chủ quản địa điểm đó sẽ có đầy đủ thông tin về việc đáp ứng những điều kiện bắt buộc này.

Do Quý Doanh nghiệp chưa thông tin về địa điểm cụ thể nên Sở Công Thương không đủ căn cứ xác định địa điểm đó do cơ quan, tổ chức nào chủ quản để trả lời chính xác cho Quý Doanh nghiệp.

Sở Công Thương xin thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [18/09/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 25/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn