Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Phân biệt chính sách giá và CTKM Người gửi: Đào Châu Minh Khang - Email: daochauminhkhang@gmail.com Ngày hỏi: 16/09/2020 - Số điện thoại: 0832737945
Công ty bán các sản phẩm có giá cạnh tranh trên thị trường.
Trong hợp đồng mua bán giữa 2 bên không thể hiện giá bán, chỉ thể hiện giá sẽ được thỏa thuận bằng báo giá giữa các bên theo từng thời điểm
Công ty có báo giá đến khách hàng áp dụng từ 01.01.2020 đến khi có báo giá mới như sau
Loại sp A không có kèm sp khuyến mại bán với giá 100.000
Loại sp A có kèm sản phẩm khuyến mại X (gọi là sp A1) cũng bán giá 100.000
Loại sp A có kèm sp khuyến mại Y (gọi là sp A2) cũng bán giá 100.000
Đồng thời công ty có thực hiện thông báo đến SCT về việc thực hiện khuyến mại hàng tặng hàng của sp A1 và A2 áp dụng từ 01.01.2020 đến 31.12.2020
Đến thời điểm 01.09.2020, công ty có báo giá mới đến khách hàng áp dụng từ 01.09.2020 đến khi có báo giá mới như sau:
Loại sp A giá bán mới là 90.000
Loại sp A1 có giá bán 100.000
Loại sp A2 có giá bán 100.000
Vậy trong trường hợp này, giá bán loại sp A trong báo giá mới được áp dụng từ 01.09.2020 có được xem là thực hiện khuyến mại giảm giá hàng bán không? Và các sp A1, A2 vẫn tiếp tục được xem là khuyến mại hàng tặng hàng như thông báo ban đầu với SCT, có cần phải thực hiện đăng kí lại không khi giá bán sản phẩm trơn và sản phẩm có kèm hàng khuyến mại có sự khác biệt với nhau?

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:
- Quý Công ty vui lòng cung cấp mã số hồ sơ chương trình khuyến mại đã thông báo đến Sở Công Thương để Sở Công Thương có thể hướng dẫn chi tiết hơn. Với thông tin hiện có, Sở Công Thương gửi Quý Công ty một số thông tin tham khảo sau:

- Theo Khoản 1, Khoản 5, điểm d Khoản 6 Điều 11 Luật Giá năm 2012 về quyền của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh:
“1. Tự định giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh, trừ hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá.
5. Điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh phù hợp với biến động của yếu tố hình thành giá.
6. Hạ giá bán hàng hóa, dịch vụ mà không bị coi là vi phạm pháp luật về cạnh tranh và pháp luật chống bán phá giá hàng nhập khẩu, đồng thời phải niêm yết công khai tại nơi giao dịch về mức giá cũ, mức giá mới, thời hạn hạ giá đối với các trường hợp sau:
…d) Hàng hóa, dịch vụ để khuyến mại theo quy định của pháp luật;…”

Do nội dung câu hỏi của Quý Công ty chưa nêu rõ nguyên nhân thay đổi giá, nên không đủ căn cứ để xác định việc thay đổi thuộc trường hợp điều chỉnh giá hay khuyến mại bằng hình thức giảm giá. Trường hợp Quý Công ty điều chỉnh giá theo nhu cầu thị trường thì không phải là khuyến mại và không cần thông báo đến Sở Công Thương.

- Theo nội dung câu hỏi, Quý Công ty đã thực hiện thủ tục hành chính thông báo đến Sở Công Thương về chương trình khuyến mại với hình thức “Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền” theo Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, diễn ra từ 01/01-31/12/2020 (nội dung: mua sản phẩm A được tặng kèm sản phẩm X, sản phẩm Y; giá sản phẩm A: 100.000 đồng). Tuy nhiên, từ ngày 01/9/2020, Công ty thông báo tới khách hàng sản phẩm A có giá 90.000 đồng, combo sản phẩm A và X (gọi là A1), combo sản phẩm A và Y (gọi là A2) đều có giá 100.000 đồng.

Trong trường hợp việc thay đổi của Quý Công ty là giảm giá để khuyến mại, tức khuyến mại bằng hình thức “Giảm giá” với nội dung mua combo 2 sản phẩm A và X hoặc A và Y được giảm còn 100.000 đồng (do Công ty chỉ điều chỉnh giá sản phẩm A còn 90.000 đồng và giữ nguyên giá combo nên sản phẩm X và Y không còn là hàng tặng kèm). Công ty thực hiện thủ tục hành chính Thông báo sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại theo quy định tại Điều 18 Nghị định 81/2018/NĐ-CP, việc thông báo phải thực hiện trước khi áp dụng chương trình sửa đổi, bổ sung và phải tuân theo các quy định tại Điều 6, Điều 7, Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP. Quý Công ty lưu ý quy định về mức giảm giá tối đa và giới hạn về thời gian, cụ thể:
+ Khoản 1, Khoản 2 Điều 7 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP quy định: 
“1. Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.
2. Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) theo quy định tại Khoản 5 Điều 6 thì áp dụng mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại là 100%. Mức giảm giá tối đa 100% cũng áp dụng đối với các hoạt động khuyến mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.”

+ Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP quy định: “Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm, không bao gồm thời gian thực hiện khuyến mại của các chương trình khuyến mại bằng hình thức giảm giá trong khuôn khổ các chương trình khuyến mại tập trung và các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định”.
Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572, (028) 38239571, (028) 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM./.

 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [23/09/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn