Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Hình thức khuyến mại phải báo cáo kết quả thực hiện khuyến mại Người gửi: Võ Tấn Huy - Email: huyvolaw@gmail.com Ngày hỏi: 19/09/2020 - Số điện thoại: 0834589985
Trong nghị định 81/2018/NĐ-CP hướng dẫn về khuyến mại, điểm a khoản 2 Điều 21 đề cập đến các hình thức khuyến mại phải báo cáo kết quả thực hiện khuyến mại, còn điểm b khoản này đề cập đối với các hình thức khuyến mại không cần báo cáo và cả hai điểm này đều không ghi nhận hình thức khuyến mại tại Điều 12?

Như vậy, doanh nghiệp chúng tôi muốn triển khai hình thức khuyến mại tại Điều 12 này (Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố) thì có cần thực hiện thủ tục báo cáo kết quả thực hiện khuyến mại hay không?

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:
Căn cứ các quy định tại:
- Khoản 1 Điều 101 Luật thương mại năm 2005: “Trước khi thực hiện hoạt động khuyến mại, thương nhân phải đăng ký và sau khi kết thúc hoạt động khuyến mại, thương nhân phải thông báo kết quả với cơ quan quản lý nhà nước về thương mại.
- Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết Luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại về báo cáo kết quả thực hiện chương trình khuyến mại: “Thương nhân thực hiện khuyến mại theo các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại, Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 14 và các trường hợp quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 17 Nghị định này không phải báo cáo kết quả thực hiện khuyến mại”.
Theo đó, các trường hợp quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 17 bao gồm: Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại theo các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng.
Như vậy, Quý Công ty thực hiện chương trình khuyến mại với hình thức “Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố (hoặc các hình thức tổ chức thi và trao thưởng khác tương đương)” quy định tại Điều 12 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng thì không phải báo cáo kết quả thực hiện khuyến mại. 
Trường hợp chương trình có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng từ 100 triệu đồng trở lên, Công ty phải thông báo kết quả với cơ quan quản lý nhà nước về thương mại, tức Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại theo quy định nêu trên.
Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572, (028) 38239571, (028) 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [23/09/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn