Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Quy định nội dung chính sách giá không bị hiểu nhầm là CTKM Người gửi: Đào Châu Minh Khang - Email: daochauminhkhang@gmail.com Ngày hỏi: 28/09/2020 - Số điện thoại: 0832737945
Kính gửi Sở Công Thương TP.HCM.
Công ty chúng tôi có vấn đề rất mong Sở Công Thương giải đáp thắc mắc sau đây:
Công ty có nội dung báo giá cho khách hàng như sau (tạm gọi là Báo giá số 2)
“Kính gửi khách hàng ABC
Theo nhu cầu của thị trường, chúng tôi gửi đến Quý công ty bảng điều chỉnh giá sản phẩm sau:
Sản phẩm A giá 100.000
Thời gian áp dụng từ 01/10/2020 đến 31/10/2020”
Trước đó công ty có báo giá cho khách hàng như sau (tạm gọi là Báo giá số 1)
“Kính gửi khách hàng ABC
Theo nhu cầu của thị trường, chúng tôi gửi đến Quý công ty bảng điều chỉnh giá sản phẩm sau:
Sản phẩm A giá 110.000
Thời gian áp dụng từ 01/09/2020 đến 30/09/2020”
Công ty có nội dung câu hỏi như sau:
1. Báo giá số 2 thông báo giá bán mới sp A thấp hơn giá bán theo Báo giá số 1 có bị hiểu là chương trình khuyến mại không? Để tránh hiểu nhầm, trong báo giá, công ty đã có đưa nội dung “thay đổi giá theo nhu cầu của thị trường”, như vậy có phù hợp và không bị hiểu nhầm nữa không?
2. Báo giá ghi thời điểm áp dụng là “từ ngày đến ngày” hay “từ ngày…đến khi có thông báo mới” sẽ phù hợp hơn và tránh bị hiểu nhầm là đang thực hiện CTKM giảm giá hàng bán trong một khoảng thời gian cụ thể
Xin cảm ơn

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Nội dung 1:

- Theo khoản 1, khoản 5, điểm d khoản 6 Điều 11 Luật Giá năm 2012 về quyền của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh:
“1. Tự định giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh, trừ hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá.
5. Điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh phù hợp với biến động của yếu tố hình thành giá.
6. Hạ giá bán hàng hóa, dịch vụ mà không bị coi là vi phạm pháp luật về cạnh tranh và pháp luật chống bán phá giá hàng nhập khẩu, đồng thời phải niêm yết công khai tại nơi giao dịch về mức giá cũ, mức giá mới, thời hạn hạ giá đối với các trường hợp sau:
…d) Hàng hóa, dịch vụ để khuyến mại theo quy định của pháp luật;…”

- Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 88 Luật Thương mại năm 2005: “Khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định”.

Như vậy, trường hợp Quý Công ty điều chỉnh giá và việc điều chỉnh không nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hóa bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định thì không phải là khuyến mại. Công ty có quyền điều chỉnh giá hàng hóa để phù hợp với với biến động của yếu tố hình thành giá.  

Ghi chú: Theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 Luật giá năm 2012: “Yếu tố hình thành giá là giá thành toàn bộ thực tế hợp lý tương ứng với chất lượng hàng hóa, dịch vụ; lợi nhuận (nếu có); các nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; giá trị vô hình của thương hiệu”, Quý Công ty xác định lý do điều chỉnh giá và nêu nội dung phù hợp với quy định trên.

Tóm lại, cách ghi của Quý Công ty không bị hiểu nhầm là khuyến mại.

Nội dung 2: Quý Công ty ghi thời gian áp dụng "... đến khi có thông báo mới" sẽ phù hợp hơn.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572, (028) 38239571, (028) 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM.

 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [05/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn