Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Voucher có được coi là hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại Người gửi: HUYỀN - Email: huyenk362132@gmail.com Ngày hỏi: 04/10/2020 - Số điện thoại: 0335238693
Voucher có được coi là hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại không?
Nếu Voucher được coi là hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại thì trường hợp công ty chúng tôi tổ chức chương trình tặng Voucher cho khách hàng khi mua sản phẩm của công ty thì sẽ thuộc hình thức khuyến mại nào trong hai hình thức sau:
1. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền không kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (K2 Đ 9 NĐ 81/2018)
2. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ (Đ 11 NĐ 81/2018)

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- Khoản 3 Điều 5 Hiến pháp Việt Nam năm 2013 quy định "Ngôn ngữ quốc gia là tiếng Việt", do đó chúng tôi đề nghị Quý Doanh nghiệp sử dụng tiếng Việt khi đặt câu hỏi với Sở Công Thương.

- Theo pháp luật khuyến mại Việt Nam, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại là tất cả hàng hóa, dịch vụ được lưu thông, mua bán hợp pháp trên thị trường, loại trừ "rượu, xổ số, thuốc lá, thuốc chữa bệnh cho người kể cả các loại thuốc đã được phép lưu thông theo quy định của Bộ Y tế (trừ trường hợp khuyến mại cho thương nhân kinh doanh thuốc), hàng hóa, dịch vụ bị cấm lưu hành tại Việt Nam và các hàng hóa, dịch vụ bị cấm khuyến mại khác theo quy định của pháp luật" bị cấm theo khoản 2 Điều 5 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại.

- Khoản 1 Điều 11 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP quy định: "Phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ kèm theo hàng hóa được bán, dịch vụ được cung ứng là phiếu để mua hàng hóa, nhận cung ứng dịch vụ của chính thương nhân đó hoặc để mua hàng hóa, nhận cung ứng dịch vụ của thương nhân, tổ chức khác." Vì vậy, trường hợp Quý Doanh nghiệp hỏi thuộc hình thức khuyến mại "Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ".

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp cần thêm thông tin, Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [12/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn