Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Khuyến mại bằng tiền Người gửi: Hoàng Thị Thu Huyền - Email: hoanghuyenbv@gmail.com Ngày hỏi: 05/10/2020 - Số điện thoại: 0985648887
Kính gửi Sở Công Thương,
Công ty chúng tôi thực hiện chương trình thẻ khách hàng thân thiết. Qua đó, khi khách hàng phát sinh giao dịch mua hàng hóa, dịch vụ qua app của chúng tôi sẽ được tích điểm theo số lượng hàng hóa, dịch vụ đã mua. Số điểm thưởng được tích lũy đến 1 số điểm nhất định sẽ được đổi sang tiền. Việc thực hiện chương trình trên thực hiện quanh năm không xác định thời điểm kết thúc.
Vậy việc đổi điểm sang tiền kia có đúng quy định không ạ?
Nếu đúng, thì chúng tôi có phải thông báo lên quý Sở không ạ?

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi bà Hoàng Thị Thu Huyền (hoanghuyenbv@gmail.com),

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của bà Hoàng Thị Thu Huyền gửi ngày 05 tháng 10 năm 2020; Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương phúc đáp như sau:

Câu hỏi của bà Hoàng Thị Thu Huyền không nêu cụ thể nội dung thực hiện chương trình, do vậy, Sở Công Thương không đủ thông tin để xác định việc quy đổi điểm thưởng sang tiền là hoàn toàn đúng pháp luật khuyến mại. Tuy nhiên, việc quy đổi mức tặng thưởng theo mốc tích lũy điểm tương ứng với các khoản tiền mặt là phù hợp với hình thức thực hiện khuyến mại “Tổ chức Chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hóa, dịch vụ hoặc các hình thức khác” quy định tại Điều 14 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại (Nghị định số 81/2018/NĐ-CP).

Liên quan đến hình thức khuyến mại nêu trên, căn cứ Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP, thương nhân phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo hoạt động khuyến mại đến tất cả các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại (tại địa bàn thực hiện khuyến mại) trước khi thực hiện Chương trình khuyến mại.

Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 97 Luật Thương mại về thông tin phải thông báo công khai thì thương nhân thực hiện khuyến mại phải thông báo công khai các thông tin: “Thời gian khuyến mại, ngày bắt đầu, ngày kết thúc và địa bàn hoạt động khuyến mại”.

Sở Công Thương thông tin đến của bà Hoàng Thị Thu Huyền được biết. Trường hợp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu – Sở Công Thương, địa chỉ: số 61 đường Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, thành phố Hồ Chí Minh - số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572./.
 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [08/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn