Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Thời gian cho Chương trình khuyến mại và bất kỳ chương trình cũng phải đăng ký không ạ? Người gửi: Đoàn Diễm - Email: doandiem@seaprodex.vn Ngày hỏi: 06/10/2020 - Số điện thoại: 0522120100
Em chào anh/chị,

Nhờ anh chị hổ trợ giải đáp giúp em, do bên em có liên kết với bên Tổng Liên đoàn và Công đoàn NN và PTNT Việt Nam về những đoàn viên có thẻ công đoàn thì sẽ được giảm giá 5% tổng giá trị đơn hàng và thời gian giảm là 2 năm từ ngày 9/9/2020 đến 9/9/2022. Nếu thời gian giảm như 2 năm không biết có đúng quy định không ạ? Nếu muốn đúng thì cần phải những thủ tục hồ sơ đăng ký gì ạ?

Câu hỏi 2: Công ty em hay tổ chức những chương trình KM mỗi tháng với giá trị giảm dưới 100 triệu thì như vậy có cần phải gửi thông báo CTKM lên Sở Công Thương ko ạ? Và cho e hỏi thời gian khuyến mãi quy định là bao nhiêu ạ?

Câu hỏi 3: Nếu công ty em chạy chương trình khuyến mại trên website và chạy CTKM trên các kênh TMĐT như shopee, lazada thì có cần gửi thông báo tới Sở Công Thương ko ạ?

Cảm ơn nhiều ạ

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi Quý Công ty

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Công ty.  Dựa trên những thông tin Công ty cung cấp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

1. Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại quy định: “tổng thời gian thực hiện hoạt động khuyến mại bằng hình thức giảm giá của một thương nhân đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ  không được vượt quá 120 ngày trong một năm, không bao gồm thời gian thực hiện khuyến mại của các chương trình khuyến mại bằng hình thức giảm giá trong khuôn khổ các chương trình khuyến mại tập trung và các chương trình hoạt động xúc tiến thương mại do thủ tướng Chính phủ quyết định.” Do đó,  nếu Công ty thực hiện giảm giá cho một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ  kéo dài 02 năm là không đúng theo quy định pháp luật về khuyến mại.

2. Theo khoản 2 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP: “Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại khi khuyến mại theo các hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này:

a) Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại quy định tại Khoản 1 Điều này có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng;

b) Thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến.”

- Một chương trình khuyến mại phải thông báo bao gồm các nội dung theo quy định tại khoản 5 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP, theo đó tổng giá trị giải thưởng, quà tặng của chương trình khuyến mại được xác định theo điểm i khoản 5 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP. Dựa trên nội dung 1 chương trình khuyến mại, Công ty xác định tổng giá trị giải thưởng, không phải căn cứ  theo các giá trị giải thưởng theo từng giai đoạn/địa bàn, hoặc theo bất kỳ tiêu chí nào của chương trình.

- Hiện nay việc xác định đối tượng là sàn giao dịch thương mại điện tử hoặc website khuyến mại trực tuyến được căn cứ theo Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ về Thương mại điện tử, do đó khi Công ty thực hiện khuyến mại các hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP thông qua các website khác, ngoài sàn giao dịch thương mại điện tử và website khuyến mại trực tuyến, thì vẫn phải thực hiện thủ tục Thông báo hoạt động khuyến mại theo quy định.

3. Trường hợp Công ty thực hiện khuyến mại theo hình thức quy định tại Điều 13 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP và các hình thức khác theo quy định tại khoản 9 Điều 92 Luật Thương mại thì không có quy định nào để không phải thực hiện thủ tục hành chính mà vẫn phải thực hiện đăng ký hoạt động khuyến mại theo quy định.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Công ty để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Công ty cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 – 38239572 - 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [13/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 25/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn