Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Chương trình khuyến mãi Người gửi: Ho nguyen - Email: rosemary012014@gmail.com Ngày hỏi: 07/10/2020 - Số điện thoại: 0906578745
Kính chào quý cơ quan,

Công ty là công ty sản xuất hàng tiêu dùng (thực phẩm v..v) có vốn đầu tư nước ngoài. Trường hợp công ty tôi bán hàng do công ty sản xuất tại Việt Nam nhưng bán online trực tiếp thông qua website của công ty thì việc bán hàng này có cần phải xin giấy phép gì không? Trường hợp khách hàng mua số lượng lớn, cuối năm tổng kết công ty tặng cho khách hàng đi du lịch nước ngoài thì công ty có phải thực hiện quy định theo Nghị định 81/2018 không. Xin cảm ơn quý cơ quan .

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý Doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- Đối với việc bán hàng qua website của Công ty, đề nghị Công ty liên hệ Cục Thương mại điện tử và Kinh tế số (Bộ Công Thương) để được hướng dẫn chi tiết.

- Đối với nội dung tặng chuyến du lịch nước ngoài cho khách hàng mua số lượng lớn, Công ty thực hiện theo quy định về khuyến mại tại Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại nếu chương trình của Công ty đáp ứng quy định về khuyến mại tại khoản 1 Điều 88 Luật Thương mại: “Khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định”.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp cần thêm thông tin, Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.
 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [14/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 25/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn