Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

KHUYẾN MÃI RƯỢU, BIA CÓ ĐỘ CỒN DƯỚI 15 ĐỘ Người gửi: Phan Vũ Hải Yến - Email: phanhaiyen231192@gmail.com Ngày hỏi: 08/10/2020 - Số điện thoại: 0984064313
Kính gửi Sở Công Thương TPHCM,

- Theo quy định tại Điều 5, Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định về hàng hóa dịch vụ được khuyến mại, dùng để khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá….
- Tuy nhiên tại Điều 5. Luật phòng chống tác hại rượu, bia cấm Khuyến mại trong hoạt động kinh doanh rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên; sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức.
- Đồng thời theo Điều 11. Quản lý việc khuyến mại rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ tại luật này quy định: "Tổ chức, cá nhân thực hiện khuyến mại rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật về khuyến mại."

Như vậy, cho em hỏi đối với rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ thì có được phép khuyến mãi hay không? Và nếu được khuyến mại thì có được phép áp dụng hình thức khuyến mại tích điểm vào thẻ khách hàng hay không?

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:
Theo khoản 9 Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại rượu, bia năm 2019 về các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại rượu, bia: “Khuyến mại trong hoạt động kinh doanh rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên; sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức”.
Điều 11 Luật phòng, chống tác hại của rượu, bia quy định về quản lý khuyến mại rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ như sau: "Tổ chức, cá nhân thực hiện khuyến mại rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật về khuyến mại."
Theo quy định của pháp luật về khuyến mại, tại khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại:
“1. Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá,…
2. Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá,…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật chuyên ngành về hoạt động khuyến mại:
- Hàng hóa được khuyến mại không bao gồm rượu; và rượu không được dùng để khuyến mại; 
- Đối với bia có độ cồn dưới 15 độ, Công ty chỉ được khuyến mại hoặc sử dụng để khuyến mại cho đối tượng khách hàng từ đủ 18 tuổi trở lên (theo quy định tại khoản 3 Điều 100 Luật Thương mại năm 2005). Công ty thực hiện khuyến mại theo các hình thức được quy định tại Điều 92 Luật Thương mại. Việc tích điểm vào thẻ khách hàng thuộc hình thức “Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hóa, dịch vụ hoặc các hình thức khác” quy định tại Điều 14 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP. 
Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572, (028) 38239571, (028) 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [13/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn