Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

CHƯƠNG TRÌNH KHUYẾN MÃI CHO KHÁCH HÀNG THƯỜNG XUYÊN VỚI GIÁ TRỊ DƯỚI 100TR Người gửi: Nguyễn Thị Trúc Mai - Email: ketoan.th@nissin.vn Ngày hỏi: 13/10/2020 - Số điện thoại: 0388386479
Kính Chào SỞ CÔNG THƯƠNG;
Công ty em sản xuất và đang có kế hoạch tặng hàng hóa đó cho 1 khách hàng thường xuyên với nội dung như sau
1. Nếu khách mua 6 viên thì sẽ được tặng 1 viên không thu tiền cùng loại.
2. Tổng giá trị của đợt hàng tặng này dưới 120 ngày của 1 năm dương lịch và dưới 100.000.000 VNĐ.

Quý Sở cho em hỏi là trường hợp này công ty em không phải đăng ký chương trình tặng này với sở công thương đúng không?
Trân trọng cảm ơn.

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:
- Quý Công ty sản xuất và có kế hoạch tặng hàng hóa với nội dung: “khách mua 6 viên thì sẽ được tặng 1 viên không thu tiền cùng loại” thuộc hình thức khuyến mại “Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ” được quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại. 
- Theo quy định của pháp luật về khuyến mại, thương nhân chỉ bị giới hạn thời gian thực hiện khi khuyến mại theo hình thức “Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã thông báo – khuyến mại bằng hình thức giảm giá”. Cụ thể, tại khoản 5 Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP quy định: “Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm, không bao gồm thời gian thực hiện khuyến mại của các chương trình khuyến mại bằng hình thức giảm giá trong khuôn khổ các chương trình khuyến mại tập trung và các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định”
Như vậy, Quý Công ty khuyến mại theo hình thức “Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ” không bị giới hạn thời gian thực hiện. 
- Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP, khi khuyến mại theo hình thức “Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ” và có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng, Quý Công ty không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại. 
Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239572, (028) 38239571, (028) 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM.

 

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [15/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn