Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Phân loại sản phẩm tẩy rửa trong gia dụng và công nghiệp Người gửi: Nguyễn Thanh Phượng - Email: thanhphuong271193@gmail.com Ngày hỏi: 15/10/2020 - Số điện thoại: 0834560836
Kính gửi Quý cơ quan chức năng.
Công ty chúng tôi hiện có chức năng nhập khẩu & phân phối đa sản phẩm tại thị trường Việt Nam.

Hiện nay chúng tôi đang dự định nhập khẩu sản phẩm A có thành phần (10-20% dodecylbenzenesulphonic acid - CAS No. 27176-87-0). Sản phẩm là thành phẩm hoàn chỉnh, có công dụng tẩy rửa các vết bẩn trong nhà vệ sinh toilet (nhà máy sản xuất thực phẩm, gia dụng, nhà hàng, khách sạn). Sử dụng bằng cách xịt lên khăn hoặc bề mặt, bàn chải, chà sạch và rửa lại với nước.
Như vậy, sản phẩm có được phân loại là "sản phẩm tẩy rửa trong gia dụng" và không thuộc đối tượng của “Luật hóa chất” hay không? Theo Nghị định 17/2020/NĐ-CP, chúng tôi nhận thấy “sản phẩm tẩy rửa sử dụng trong lĩnh vực gia dụng” không thuộc đối tượng của Luật Hóa chất và Nghị định 113/2017/NĐ-CP. Vì thành phần có số CAS No. như trên thuộc Danh mục Hóa chất cấm nhập khẩu vào Việt Nam.
Trường hợp đây là sản phẩm tẩy rửa sử dụng trong lĩnh vực gia dụng, chúng tôi có được phép nhập khẩu và phân phối mà không bị cấm hay có kiểm soát đặc biệt không?
Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ Quý cơ quan chức năng trong việc giải đáp và hướng dẫn giúp để doanh nghiệp tuân thủ chặt chẽ theo các quy định hiện hành.
Trân trọng cảm ơn.

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi:  Bà Nguyễn Thanh Phượng

Sở Công Thương chân thành cám ơn Bà Nguyễn Thanh Phượng đã quan tâm, đặt câu hỏi. Liên quan đến nội dung thắc mắc của Bà Nguyễn Thanh Phượng, Sở Công Thương trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Nghị định số 113/2017/NĐ-CP ngày 09 tháng 10 năm 2017 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hóa chất, hóa chất phải đăng ký Giấy phép/Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh được quy định cụ thể tại Điều 8 và Điều 14, gồm các đơn chất và hỗn hợp chất có chứa thành phần hóa chất liệt kê tại Phụ lục I, Phụ lục II Nghị định số 113/2017/NĐ-CP. Tuy nhiên, sản phẩm doanh nghiệp dự kiến nhập khẩu có thành phần dodecylbenzenesulphonic acid - CAS No. 27176-87-0 không thuộc Phụ lục I, Phụ lục II Nghị định số 113/2017/NĐ-CP. Do đó, đơn vị không phải đăng ký Giấy chứng nhận đủ điều kiện/Giấy phép kinh doanh đối với sản phẩm có chứa thành phần hóa chất dodecylbenzenesulphonic acid - CAS No. 27176-87-0 nêu trên.

Đồng thời, sản phẩm có công dụng tẩy rửa các vết bẩn trong nhà vệ sinh toilet (nhà máy sản xuất thực phẩm, gia dụng, nhà hàng, khách sạn), theo đó sử dụng bằng cách xịt lên khăn hoặc bề mặt, bàn chải, chà sạch và rửa lại với nước. Như vậy, đây là sản phẩm tẩy rửa dùng trong lĩnh vực gia dụng. Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 17/2020/NĐ-CP ngày 05 tháng 02 năm 2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Công Thương, sản phẩm tẩy rửa dùng trong lĩnh vực gia dụng không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định số 113/2017/NĐ-CP. Do đó, đơn vị không phải đăng ký Giấy chứng nhận đủ điều kiện/Giấy phép kinh doanh đối với hoạt động kinh doanh sản phẩm này.

Tuy nhiên, sản phẩm có thành phần dodecylbenzenesulphonic acid - CAS No. 27176-87-0 thuộc Phụ lục III - Danh mục hóa chất cấm của Nghị định số 113/2017/NĐ-CP. Do đó, căn cứ Điều 19, Điều 52 Luật Hóa chất, đề nghị đơn vị liên hệ Bộ Công Thương (Cục Hóa chất) để được hướng dẫn cụ thể liên quan đến việc nhập khẩu, phân phối sản phẩm trên.

Sở Công Thương TP. HCM phúc đáp đến Bà Nguyễn Thanh Phượng biết và thực hiện đúng quy định pháp luật đối với hoạt động kinh doanh dự kiến tại đơn vị.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [23/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn