Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Chính sách áp dụng giảm giá đối với các khách hàng lớn Người gửi: Nguyễn Ngọc Linh - Email: nguyenngoclinhlw2b@gmail.com Ngày hỏi: 19/10/2020 - Số điện thoại: 0888828292
Kính gửi Sở Công Thương thành phố Hồ Chí Minh,
Công ty chúng tôi đang cung ứng dịch vụ bưu chính chuyển phát ra thị trường. Chúng chúng tôi dự kiến sẽ ký kết hợp đồng cung ứng dịch vụ chuyển phát với đối tác là sàn giao dịch thương mại điện tử, trong đó có quy định là trong 15 ngày đầu tiên của tháng 11 mà số lượng đơn hàng yêu cầu vận chuyển của bên sàn thương mại vượt trên 100,000 đơn hàng thì chúng tôi sẽ giảm giá, chiết khấu 10% theo đơn giá, còn nếu vượt 200,000 đơn hàng chúng tôi sẽ giảm giá, chiết khấu 25% theo đơn giá cho đối tác là Sàn giao dịch thương mại điện tử khi tổng kết đơn hàng và thanh toán định kỳ. Sau đó, Sàn giao dịch thương mại có những chính sách vận chuyển riêng áp dụng với các khách mua hàng, gửi hàng thông qua sàn.
Công ty chúng tôi hiện đang muốn Quý sở trả lời thắc mắc sau:
1) Việc giảm giá của chúng tôi đối với sàn thương mại điện tử là hoạt động chiết khấu?
2) Chúng tôi có phải thực hiện thủ tục thông báo hay thủ tục hành chính nào khác phát sinh từ việc giảm giá cho đối tác không? Căn cứ pháp lý của những thủ tục này?
Chúng tôi xin cảm ơn Quý sở và mong sớm nhận được hồi đáp từ Quý sở.

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi: Bà Nguyễn Ngọc Linh (nguyenngoclinhlw2b@gmail.com),

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của bà Nguyễn Ngọc Linh ngày 15 tháng 10 năm 2020; Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 92 Luật Thương mại thì chiết khấu không phải là một hình thức khuyến mại. Do vậy, việc hướng dẫn căn cứ pháp lý cụ thể về chiết khấu không thuộc thẩm quyền Sở Công Thương. Sở Công Thương đề nghị Bà liên hệ Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh theo thông tin dưới đây để được hướng dẫn chi tiết:

- Địa chỉ: số 63 Vũ Tông Phan, phường An Phú, quận 2, thành phố Hồ Chí Minh;

- Điện thoại: (028) 37 702288

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [23/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn