Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Bán hàng online có phải nộp thuế không Người gửi: Nguyễn Đức Tuyên - Email: nvt.21590@gmail.com Ngày hỏi: 20/10/2020 - Số điện thoại: 0924251238
Xin chào cổng TTDT Công thương HCM. Tôi có đọc trên mạng bài viết <a href="https://icachlam.com/zalo-official-account/">cách tạo fanpage zalo</a> tôi có làm theo và bán hàng online trên đó. Khi khách hàng mua hàng do tôi bán trên mạng như vậy tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? và làm thế nào cơ quan nhà nước tính toán được số thuế tôi phải nộp nếu có. Xin cám ơn.

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi ông Nguyễn Đức Tuyên (nvt.21590@gmail.com),

Sở Công Thương cám ơn câu hỏi của ông Nguyễn Đức Tuyên ngày 20 tháng 10 năm 2020. Qua xem xét nội dung, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Khoản 7 Điều 37 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ về thương mại điện tử quy định người bán trên các sàn thương mại điện tử có trách nhiệm thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật. Trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh, Cục Thuế TP.HCM đã triển khai việc rà soát, thu thuế đối với cá nhân bán hàng hàng trực tuyến. Sở Công Thương đề nghị ông Nguyễn Đức Tuyên liên hệ Cục Thuế TP.HCM theo thông tin dưới đây để được hướng dẫn chi tiết:

- Địa chỉ: số 63 Vũ Tông Phan, phường An Phú, quận 2, thành phố Hồ Chí Minh;

- Điện thoại: (028) 37 702288

Sở Công Thương thông tin đến ông Nguyễn Đức Tuyên được biết.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [23/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn