Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Trị giá hàng dùng làm khuyến mãi đối với hàng nhập khẩu khi dùng để tính tỷ lệ khuyến mãi Người gửi: Phạm Trần Uyên Thanh - Email: uyenthanh2615@gmail.com Ngày hỏi: 23/10/2020 - Số điện thoại: 0909956757
Kính chào Quý cơ quan,

Công ty chúng tôi có phân phối mặt hàng sữa tiệt trùng nhập khẩu từ Úc và đang áp dụng chương trình khuyến mãi mua 3 tặng 2. Theo nghị định 81, hàng hóa khuyến mãi là trị giá bán cho người tiêu dùng, hàng hóa dùng làm khuyến mãi là trị giá nhập khẩu hàng hóa, tỷ lệ khuyến mãi cho cơ cấu này là 40.45%. Nhưng nếu tính hàng hóa khuyến mãi và hàng hóa dùng làm khuyến mãi đều là trị giá bán cho người tiêu dùng thì tỷ lệ khuyến mãi cho chương trình này sẽ vượt 50%. Trong trường hợp này, chúng tôi nên tính tỷ lệ khuyến mãi theo cách nào là chính xác nhất? Mong nhận được hướng dẫn từ Quý cơ quan.

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi Quý Công ty

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Công ty. Do câu hỏi của Quý Công ty chưa nêu cụ thể về giá nhập khẩu, giá thành sản phẩm nên Sở Công Thương không đủ căn cứ trả lời chính xác. Tuy nhiên, Sở Công Thương thông tin đến Công ty một số nội dung như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 6 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại: “Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật thương mại, Điều 8, Khoản 2 Điều 9, Điều 12, Điều 13, Điều 14 Nghị định này.”

Nội dung khuyến mại Công ty nêu ở câu hỏi là hoạt động khuyến mại theo hình thức “Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ” quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP. Trường hợp Công ty trực tiếp nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa thì giá trị hàng hóa dùng để khuyến mại được quy định tại điểm b khoản 3 Điều 6  Nghị định số 81/2018/NĐ-CP “được tính bằng giá thành hoặc giá nhập khẩu của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại”

Trường hợp Công ty thực hiện khuyến mại mua 3 sản phẩm tặng 2 sản phẩm cùng loại, có nghĩa là giá hàng hóa dùng đề khuyến mại bằng với giá hàng hóa khuyến mại, nên giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại xấp xỉ 67%, vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hóa , do đó chương trình khuyến mại này không phù hợp với quy định pháp luật.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Công ty để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Công ty cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 – 38239572 - 38277124; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [30/10/2020]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 29/11/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn