Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Thắc mắc về đăng ký CTKM khi bán hàng trên website thương mại điện tử Người gửi: Nguyễn Thị Nhàn - Email: enestinhan@gmail.com Ngày hỏi: 29/03/2018 - Số điện thoại: 0972131750
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;"><strong>Kính gửi:</strong> Sở công thương Tp.Hồ Chí Minh.</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">Công ty chúng tôi có trụ sở chính tại Hà Nội và có chi nhánh tại thành phố Hồ Chí Minh. Công ty chúng tôi có hợp tác bán hàng với 1 số website thương mại điện tử như Tiki.vn và adayroi.com, đây là trang thương mại điện tử nên có địa bàn hoạt động hay phủ toàn quốc . Chúng tôi muốn thực hiện chương trình khuyến mại giảm giá các sản phẩm bán trên website đó cho khách hàng khi mua hàng của công ty trên trang thương mại điện tử này.<br />
Căn cứ theo thông tư Số :07/2007/TTLT-BTM-BTC hình thức này phải được thông báo bằng văn bản đến Sở Thương mại nay là Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại.</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">Xin Sở giải đáp giúp câu hỏi sau:</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">1/Công ty chúng tôi có phải làm thông báo thực hiện khuyến mại gửi đến Sở Công Thương của các tỉnh trên toàn quốc nữa hay không?</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">2<em>/Về hồ sơ</em> chúng tôi cần chuẩn bị như thế nào? Về hồ sơ chúng tôi có cần chuẩn bị gì thêm không ngoài thông báo thực hiện khuyến mại?</span></p>
<ul>
<li>
<span style="font-family:times new roman,serif;">Vì việc vận chuyển thông báo đến 63 tỉnh thành cũng tốn kém và mất nhiều thời gian, vì vậy nếu công ty chúng tôi xin và gửi thông báo khuyến mại toàn quốc chương trình khuyến mại trong 3 đến 4 tháng cùng 1 đợt được không? ( mỗi chương trình không quá 90 ngày) </span></li>
</ul>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">Nếu có công ty chúng tôi làm <em>chung một thông báo</em> thực hiện khuyến mại gửi đến Bộ Công Thương được không ? Thông tin ghi trên thông báo “Địa bàn (phạm vi) khuyến mại là : “Toàn quốc” được không? Hay là trên Website “Tiki.vn” hoặc “Adayroi.com” được không ạ? Hoặc nếu không thì ghi như thế nào ?</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">3/ Sau khi kết thúc thời gian khuyến mại đối với thông báo khuyến mãi nêu trên, Công ty chúng tôi có phải <em>làm báo cáo kết quả</em> thực hiện khuyến mại không?</span></p>
<p>
<span style="font-family:times new roman,serif;">Kính mong Sở công thương TP.HCM giải đáp sớm cho công ty.</span></p>
<p>
<strong><span style="font-family:times new roman,serif;">Xin chân thành cảm ơn.</span></strong></p>
<p>
&nbsp;</p>

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi Quý Doanh nghiệp,

Doanh nghiệp thực hiện khuyến mại theo hình thức Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó (giảm giá) phải gửi thông báo bằng văn bản về chương trình khuyến mại đến Sở Thương mại (nay là Sở Công Thương) nơi tổ chức khuyến mại chậm nhất 7 (bảy) ngày làm việc trước khi  thực hiện khuyến mại” (Khoản 1 Điều 15 Nghị đinh số 37/2006/NĐ-CP ngày 04/04/2006). Do đó, khi Doanh nghiệp thực hiện hình thức khuyến mại giảm giá trên địa bàn toàn quốc, Doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thông báo thực hiện khuyến mại với Sở Công Thương ở 63 tỉnh thành theo quy định.

Về hồ sơ thông báo thực hiện khuyến mại, Doanh nghiệp thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 2 Mục II Thông tư liên tịch số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06/7/2007 hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại và các giấy tờ khác có liên quan (nếu có).

Về việc báo cáo sau khi kết thúc chương trình khuyến mại giảm giá, hiện tại không có quy định phải báo cáo sau khi thực hiện đối với hình thức này.

          Để thực hiện thủ tục khuyến mại nhanh chóng và thuận tiện, Doanh nghiệp vui lòng nộp hồ sơ khuyến mại tại website: http://www.khuyenmaihcmc.vn. Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ: Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu - Sở Công Thương (Địa chỉ: 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, TP.HCM; Điện thoại: (028) 38 239 572). Trân trọng./.

 

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [25/04/2018]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn