Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP HỎI ĐÁP

Phiếu kiểm soát mua bán chất độc Người gửi: Nguyễn Thị Bích Loan - Email: loanntb.1993@gmail.com Ngày hỏi: 07/04/2018 - Số điện thoại: 01206234038
<p>
Dạ em xin chào ạ,</p>
<p>
Sở vui lòng giải đáp thắc mắc dùm em: trong trường hợp công ty em mua hóa chất có thành phần chất độc thì phải làm phiếu kiểm soát mua bán hóa chất độc không (vì là hoepj chất, thành phần hóa chất độc chỉ khoảng vài phần trăm) và nếu có thì mỗi lần mua đều phải lập 1 phiếu hay 1 phiếu của 1 hóa chất thôi, các lần sau nhập hóa chất này thì không cần làm phiếu mới ạ?</p>

TRẢ LỜI CÂU HỎI

Kính gửi doanh nghiệp,

Trả lời thắc mắc của doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- Theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP: “Hóa chất độc bao gồm các hóa chất được quy định tại khoản 5 Điều 4 của Luật hóa chất”. Do vậy, đề nghị doanh nghiệp căn cứ tài liệu thông tin để phân loại đặc tính nguy hiểm của hóa chất (phiếu thông tin an toàn hóa chất MSDS, nhãn phụ, CA, CQ…), thực hiện nghiêm chỉnh, đầy đủ việc xây dựng, chuyển giao phiếu kiểm soát mua, bán hóa chất độc giữa bên mua và bên bán khi mua, bán các hóa chất có ít nhất một trong các đặc tính nguy hiểm sau đây: Độc cấp tính; Độc mãn tính; Gây kích ứng với con người; Gây ung thư hoặc có nguy cơ gây ung thư; Gây biến đổi gen; Độc đối với sinh sản; Tích luỹ sinh học; Ô nhiễm hữu cơ khó phân huỷ; Độc hại đến môi trường.

- Nội dung phiếu kiểm soát mua, bán hóa chất độc phải đầy đủ thông tin theo mẫu quy định tại Phụ lục 4 Thông tư số 32/2017/TT-BCT. Các đơn vị chỉ thực hiện việc giao dịch mua, bán khi đã xác định mục đích sử dụng phù hợp, đồng thời các phiếu kiểm soát mua, bán hóa chất độc phải được lưu giữ tại bên bán, bên mua ít nhất 05 năm và phải xuất trình khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu.

- Nếu có phát sinh giao dịch hóa chất độc thì phải lập Phiếu kiểm soát mua, bán hóa chất độc đối với từng hóa chất độc (có thể lập chung trên cùng 1 Phiếu) và mỗi thời điểm giao dịch (nhập khẩu, mua bán,...) đều phải lập Phiếu mới cho dù cùng 1 loại hóa chất.

Trường hợp cần trao đổi, làm rõ thêm thông tin, doanh nghiệp vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Kỹ thuật an toàn – Môi trường (61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1), Điện thoại: 028 38277416

 

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [13/07/2018]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 03/12/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(028) 38.222.311
Fax:(028) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn