Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Đăng kí khuyến mãi Người gửi: Nguyễn Thành Hải - Email: haint@sedonavietnam.com Ngày hỏi: 03/09/2015 - Số điện thoại: 01267007586

Kính chào sở công thương TPHCM,

Công ty mình hiện đang kinh doanh lĩnh vực cho thu6 căn hộ, nhà hàng. Đối với những khách thuê căn hộ dài hạn từ 6 tháng trở lên thì công ty mình cho họ sử dụng 1 số dịch vụ như ăn uống,giặt ủi miễn phí trong 1 hạn mức nhất định. Như vậy có được xem là khuyến mãi không? Và nếu như là khuyến mãi thì công ty mình phải đăng kí với sở công thương phải không? Và trong trường hợp công ty mình muốn đăng kí cho nhiều khách hàng,ví dụ như 10 khách hàng, mỗi khách hàng được hưởng dịch vụ khác nhau với hạn mức khác nhau thì công ty mình phải nộp 1 lúc 10 tờ đăng kí khuyến mãi phải không ạ?

Sở Công thương vui lòng giải đáp giúp mình.

Xin chân thành cảm ơn

Trả lời câu hỏi

Trường hợp công ty bạn tặng quà (tặng dịch vụ) cho khách hàng không thu tiền, không kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sẽ thuộc hình thức khuyến mại “Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền” được quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Thương mại 2005 (quy định chi tiết tại Điều 8 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại).
Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP, các hình thức khuyến mại nói trên thuộc trường hợp phải thông báo bằng văn bản đến Sở Thương mại (nay là Sở Công Thương) nơi tổ chức khuyến mại. Trình tự, thủ tục thông báo cụ thể được quy định tại Thông tư liên tịch số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2007 của liên Bộ Thương mại và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại quy định tại Nghị định số 37/2006/NĐ-CP.
Như vậy, theo quy định của pháp luật hình thức tặng quà (tặng dịch vụ) trên của công ty bạn là hình thức khuyến mại và phải được thông báo với Sở Công Thương.
Do đối tượng khuyến mại của Công ty bạn là khác nhau, bạn có thể làm nhiều thông báo khác nhau (nếu thời gian khuyến mại là khác nhau đối với từng khách hàng) hoặc có thể làm 1 thông báo nếu thời gian khuyến mại là như nhau đối với các khách hàng (trong trường hợp này phải nêu rõ hình thức khuyến mại đối với từng khách hàng).
- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [07/09/2015]

Một cửa điện tử

Đến tháng 1 Sở Công Thương đã giải quyết

99,7%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 23/01/2020)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn