Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Đăng kí chương trình khuyến mãi theo hình thức tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền trên địa bàn nhiều tỉnh Người gửi: Huỳnh Thị Mỹ Vân - Email: vanhuynh260496@gmail.com Ngày hỏi: 04/03/2019 - Số điện thoại: 0358263407

1 . Công ty thực hiện chương trình khuyến mãi tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền nhưng mẫu đăng kí thực hiện CTKM ,KM – 3 lại theo hình thức khuyến mãi may rủi thì có thể bỏ 1 số mục như cơ cấu giải thưởng, thời gian, địa điểm, cách thức xác định trúng thưởng .v.v.. để phù hợp với CTKM của công ty không?

2 . Công ty áp dụng CTKM cho tất cả các khách hàng trên nhiều tỉnh thành với điều kiện là mua hàng tại địa chỉ công ty ở TPHCM. Vậy công ty chỉ cần thực hiện đăng kí với bộ thương mại phải không?

3 . Hồ sơ đăng kí CTKM gồm Mẫu bằng chứng xác định trúng thưởng hoặc mô tả chi tiết về bằng chứng xác định trúng thưởng, nhưng công ty thực hiện CTKM theo hình thức khuyến mãi tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền thì có bắt buộc phải có khôn, nếu có thì nó là gì?

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Công ty. Đối với trường hợp của Quý Công ty, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Đối với các hình thức khuyến mại phải thông báo, Khoản 1, Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ quy định về thủ tục hành chính thông báo hoạt động khuyến mại “Thương nhân thực hiện thủ tục hành chính thông báo hoạt động khuyến mại đến tất cả các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại (tại địa bàn thực hiện khuyến mại) trước khi thực hiện chương trình khuyến mại theo hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này. Hồ sơ thông báo phải được gửi đến Sở Công Thương tối thiểu trước 03 ngày làm việc trước khi thực hiện khuyến mại (căn cứ theo ngày nhận ghi trên vận đơn bưu điện hoặc các hình thức có giá trị tương đương trong trường hợp gửi qua đường bưu điện, căn cứ theo ngày ghi trên giấy tiếp nhận hồ sơ trong trường hợp nộp trực tiếp, căn cứ theo thời gian ghi nhận trên hệ thống thư điện tử hoặc căn cứ theo ngày ghi nhận trên hệ thống trong trường hợp nộp qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến)”.

Do đó, theo nội dung Quý Công ty trình bày, hình thức khuyến mại là “tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền”,Quý Công ty thực hiện thủ tục hành chính Thông báo khuyến mại theo Mẫu số 01 (Phụ lục kèm theo Nghị định 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ). Mẫu số 02 và 03 là áp dụng đối với thủ tục Đăng ký hoạt động khuyến mại, không phải thủ tục Thông báo hoạt động khuyến mại.

Sở Công Thương thông báo đến Công ty để biết và thực hiện. Trong trường hợp Quý Công ty vẫn còn những vấn đề chưa rõ, Quý Công ty có thể liên hệ trực tiếp phòng chuyên môn: Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu - số 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, TPHCM; SĐT: (028).38239571 hoặc (028)38239572.

Trân trọng.

 

- Người trả lời: Sở Công thương TP.HCM [05/04/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 6 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 31/01/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428)38222311
Fax:(+8428)38221778
Email: sct@tphcm.gov.vn