Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Thành lập chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam Người gửi: Lê Bá Việt - Email: viet.leba@gmail.com Ngày hỏi: 09/04/2019 - Số điện thoại: 0899464346

Kính gửi Sở Công Thương TP.HCM

Công ty của chúng tôi là công ty con của một công ty Nhật Bản tại Sri Lanka ( công ty tại Sri Lanka, 100% vốn đầu tư từ công ty Nhật Bản).

Hiện công ty này tại Sri Lanka muốn mở chi nhánh tại Việt Nam, hoạt động trong lĩnh vực xây dựng dân dụng và công nghiệp, để thực hiện dự án xây dựng khách sạn tại Viêt Nam.

Xin hỏi việc thành lập chi nhánh này có được phép không? (Công ty tại Sri Lanka đã hoạt động trên 10 năm, Sri Lanka cũng là một thành viên của WTO).

Nếu được phép thành lập chi nhánh, xin hỏi hồ sơ xin thành lập sẽ gửi đến Sở Công Thương TP.HCM hay gửi đến Sở Xây Dựng TP.HCM?

 

Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Quý Doanh nghiệp!

-Căn cứ Điều 6 của Nghị định 07/2016/NĐ-CP ngày 25/01/2016 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài tại Việt Nam; Thẩm quyền cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của thương nhân nước ngoài là Bộ Công Thương.

- Trong trường hợp thương nhân nước ngoài thỏa các điều kiện theo Điều 7 của Nghị định 07/2016/NĐ-CP và muốn thành lập văn phòng đại diện tại Thành phố phố Hồ Chí Minh chỉ để thực hiện chức năng văn phòng liên lạc, tìm hiểu thị trường, xúc tiến thúc đẩy cơ hội đầu tư kinh doanh của thương nhân trong lĩnh vực xây dựng thì thực hiện hồ sơ theo Điều 10 của Nghị định 07/2016/NĐ-CP và nộp tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả Sở Công Thương Thành phố Hồ Chí Minh. Trân trọng!

 

- Người trả lời: Sở Công thương TP.HCM [11/04/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 6 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 31/01/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428)38222311
Fax:(+8428)38221778
Email: sct@tphcm.gov.vn