Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Mẫu Báo Cáo Cho Sở Công Thương Người gửi: Nguyễn Thị Thu Hương - Email: nguyenhuongkt07@gmail.com Ngày hỏi: 12/05/2019 - Số điện thoại: 0905603708

Sở Công Thương vui lòng cho tôi hỏi:

1.Công Ty tôi ở Mỹ thành lập Văn Phòng Đại Diện ở Việt Nam, vậy VPDD ở Việt Nam có cần làm thủ tục hồ sơ gì với Sở Công Thương không?

2.Trước 30/01 năm kế tiếp VPDD phải nộp mẫu báo cáo BC-1, thông tư số 11/2016/TT-BCT phải không ạ ?

Trân trọng.

Trả lời câu hỏi

Kính gửi: Bà Nguyễn Thị Thu Hương

Ngày 13/05/2019, Sở Công Thương Thành phố Hồ Chí Minh nhận được câu hỏi của Bà Nguyễn Thị Thu Hương về thủ tục thành lập văn phòng đại diện và chế độ báo cáo hoạt động văn phòng đại diện. Căn cứ theo quy định tại Nghị định số 07/2016/NĐ-CP ngày 25/01/2016/NĐ-CP của Chính Phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam và Thông tư 11/2016/TT-BCT ngày 05/7/2016 của Bộ Công Thương “Quy định biểu mẫu thực hiện Nghị định”, Sở Công Thương phúc đáp như sau:

Đối với câu hỏi thứ nhất: “Công Ty tôi ở Mỹ thành lập Văn Phòng Đại Diện ở Việt Nam, vậy VPDD ở Việt Nam có cần làm thủ tục hồ sơ gì với Sở Công Thương không?”

- Trong trường hợp Thương nhân nước ngoài có nhu cầu thành lập văn phòng đại diện hoạt động trong lĩnh vực thương mại thì phải đáp ứng điều kiện cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện tại Điều 7 và thành phần hồ sơ tại Điều 10 của Nghị định số 07/2016/NĐ-CP.

Câu hỏi thứ hai: “Trước 30/01 năm kế tiếp VPDD phải nộp mẫu báo cáo BC-1, thông tư số 11/2016/TT-BCT phải không ạ ?”

Căn cứ khoản 1 Điều 32 Nghị định số 07/2016/NĐ-CP thì chế độ báo cáo hoạt động của Văn phòng đại diện được quy định “Trước ngày 30 tháng 01 hàng năm, Văn phòng đại diện, Chi nhánh có trách nhiệm gửi báo cáo theo mẫu của Bộ Công Thương về hoạt động của mình trong năm trước đó qua đường bưu điện tới Cơ quan cấp Giấy phép”. Mẫu báo cáo thực hiện theo biểu mẫu BC-1 của Thông tư số 11/2016/TT-BCT.

Trân Trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [14/05/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn