Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Đăng kí chương trình khuyến mãi có rút thăm trúng thưởng Người gửi: Vũ Thanh Thào - Email: thao.tt@pg.com Ngày hỏi: 15/05/2019 - Số điện thoại: 0964144417

Xin chào Sở Công Thương.

1/  Công ty tôi muốn tổ chức 1 đợt khuyến mãi, trong đó có chương trình quý khách hàng mua hàng sẽ được rút thăm trúng thưởng 100% các giải thưởng. Vậy tôi cần phải đăng kí thủ tục như thế nào? Tôi có đọc trong điều 19 Nghị định 81/2018/NĐ-CP có 2 mục này nhưng tôi chưa hiểu biều mẫu trình bày như thế nào

c) Mẫu bằng chứng xác định trúng thưởng hoặc mô tả chtiết về bằng chứng xác định trúng thưởng; 

d) 01 Bản sao không cần chứng thực giấy tờ về chất lượng của hàng hóa khuyến mại theo quy định của pháp luật.

2/ Công ty tôi thực hiện thông báo khuyến mãi với tổng giá trị giải thưởng là 800 triệu nhưng chia đều ra 10 tỉnh thành, mỗi tỉnh 80 triệu. Vậy tôi có cần nộp thông báo khuyến mại cho sở công thương các tỉnh không? Và tổng giá trị giải thưởng dưới 100 triệu thì không cần nộp sở công thương là tính trong 1 chương trình khuyến mại hay tính theo từng tỉnh thành?

Cảm ơn sở công thương!

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Câu 1. Việc công ty tổ chức chương trình bốc thăm trúng thưởng dành cho khách hàng đến mua hàng tại công ty là chương trình khuyến mại mang tính may rủi được quy định chi tiết tại Điều 13 Nghị định 81/2018/NĐ-CP và Điều 19 Nghị định 81/2018/NĐ-CP. Trong đó, Khoản 4 Điều 19 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định về hồ sơ đăng ký thực hiện khuyến mại (hồ sơ bao gồm: 01 Đăng ký Khuyến mại theo mẫu số 02 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định; 01 Thể lệ Chương trình khuyến mại theo mẫu số 03; Mẫu bằng chứng xác định trúng thưởng; 01 bản sao chứng thực giấy tờ về chất lượng của hàng hóa khuyến mại).

  • Đối với Mẫu bằng chứng xác định trúng thưởng: Mục 8.3 trong Thể lệ chương trình khuyến mại (Mẫu số 02 phụ lục đính kèm theo Nghị định) quy định như sau:

“- Mô tả cụ thể về bằng chứng xác định trúng thưởng và tính hợp lệ của bằng chứng xác định trúng thưởng.

- Tổng số bằng chứng xác định trúng thưởng (phiếu cào, phiếu rút thăm, nắp chai, khoen lon, mã dự thưởng...) phát hành”.

  • Đối với giấy tờ về chất lượng của hàng hóa khuyến mại phụ thuộc vào sản phẩm mà doanh nghiệp đang kinh doanh và do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp.

Hiện nay, Sở Công Thương TPHCM đã triển khai nộp và quản lý hồ sơ khuyến mại tại website: www.khuyenmaihcmc.vn. Quý doanh nghiệp có thể truy cập và xem hướng dẫn “Cách thức nộp hồ sơ khuyến mại trực tuyến” tại mục Thông Báo.

Câu 2. Do câu hỏi của Quý doanh nghiệp chưa rõ ràng, nên Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- Nếu trong trường hợp Doanh nghiệp thực hiện chương trình khuyến mại mang tính may rủi, thì doanh nghiệp nộp hồ sơ tại:

“a) Sở Công Thương đối với chương trình khuyến mại mang tính may rủi thực hiện trên địa bàn một tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

b) Bộ Công Thương đối với chương trình khuyến mại mang tính may rủi thực hiện trên địa bàn từ 2 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên và chương trình khuyến mại theo các hình thức khác.” (Khoản 2 Điều 19 Nghị định 81/2018/NĐ-CP)

- Trong trường hợp Doanh nghiệp thực hiện các hình thức khác quy định tại Mục 2 Nghị định 81/2018/NĐ-CP (trừ khuyến mại mang tính may rủi): Thương nhân thực hiện thủ tục hành chính thông báo khuyến mại đến tất cả các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại (tại địa bàn thực hiện khuyến mại. (Điều 17, Nghị định 81/2018/NĐ-CP).

Đối với các chương trình khuyến mại này, nếu Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng. (quy định đối với một chương trình khuyến mại) thì Công ty không cần phải thực hiện thủ tục thông báo khuyến mại đến Sở Công Thương (Khoản 2 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP).

Sở Công Thương thông báo đến Công ty để biết và thực hiện. Trong trường hợp Quý Công ty vẫn còn những vấn đề chưa rõ, Quý Công ty có thể liên hệ trực tiếp phòng chuyên môn: Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu - số 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, TPHCM; SĐT: (028).38239571 hoặc (028)38239572.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [17/05/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn