Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

THÔNG BÁO THỰC HIỆN KHUYẾN MÃI Người gửi: PHUC NGUYEN - Email: lvmtrang@gmail.com Ngày hỏi: 17/05/2019 - Số điện thoại: 0822723333

Kính gửi Sở Công Thương TP. Hồ Chí Minh,

Công ty chúng tôi muốn thực hiện chương trình khuyến mại cho Khách hàng khi mua một số lượng hàng hóa nhất định sẽ được tặng thêm hàng hóa không thu tiền (hình thức: Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ).

  1. Do lần đầu tiên tổ chức chương trình khuyến mại nêu trên, nên công ty chúng tôi khó có thể ước lượng được tổng giá trị hàng hóa dùng để khuyến mãi một cách chính xác. Trong trường hợp giá trị hàng hóa dùng để khuyến mãi thực tế thấp hơn nhiều so với giá trị đã thông báo, vậy công ty chúng tôi có bị vi phạm gì về mặt pháp luật không?
  2. Địa bàn thực hiện khuyến mãi trên toàn quốc. Trong Mẫu số 01 - Thông báo thực hiện khuyến mãi, chúng tôi có thể ghi thông tin như sau không?

  • Kính gửi: Sở Công thương tất cả các tỉnh, thành phố Việt Nam
  • Mục 2 - Địa bàn khuyến mãi: toàn quốc
  • Mục 9 - Tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mãi: công ty chúng tôi ghi tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mãi (ví dụ: 1,000,000,000đ). Thêm vào đó, chúng tôi có cần làm danh sách chi tiết đính kèm không? Ví dụ như:
  • Hà Nội: 50,000,000đ

  • Hồ Chí Minh: 70,000,000đ

  • Cần Thơ: 30,000,000đ

  • ....... 

Rất mong sớm nhận được hướng dẫn từ Quý sở.

Trân trọng

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Câu 1:

Khoản 1 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: “Hồ sơ thông báo phải được gửi đến Sở Công Thương tối thiểu trước 03 ngày làm việc trước khi thực hiện khuyến mại”. Do đó, hoạt động khuyến mại là hoạt động xảy ra trong tương lai, giá trị hàng hóa dùng để khuyến mại là giá trị ước tính.

Trong các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành về khuyến mại không có quy định xử lý vi phạm đối với trường hợp giá trị hàng hóa dùng để khuyến mại thực tế thấp hơn giá trị ước tính đã thông báo. Do đó, doanh nghiệp không bị vi phạm pháp luật trong trường hợp này.

Câu 2:

Khoản 1 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: “Thương nhân thực hiện thủ tục hành chính thông báo hoạt động khuyến mại đến tất cả các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại (tại địa bàn thực hiện khuyến mại) trước khi thực hiện chương trình khuyến mại theo hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này”.

Mục d  Khoản 4 Điều 32 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: Sở Công Thương có trách nhiệm giúp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn có trách nhiệm thực hiện quản lý nhà nước về xúc tiến thương mại tại địa phương.

Do đó, đối với mỗi hồ sơ khuyến mại gửi đến các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại, doanh nghiệp cần thông tin cụ thể nội dung thực hiện khuyến mại tại địa bàn đó.

Sở Công Thương thông báo đến Công ty để biết và thực hiện. Trong trường hợp Quý Công ty vẫn còn những vấn đề chưa rõ, Quý Công ty có thể liên hệ trực tiếp phòng chuyên môn: Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu - số 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, TPHCM; SĐT: (028).38239571 hoặc (028)38239572.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [21/05/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,95%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 15/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn