Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

HÀNG CHUYỂN KHẨU Người gửi: HUỲNH NGỌC LINH - Email: linh.huynh-ngoc@thyssenkrupp.com Ngày hỏi: 21/05/2019 - Số điện thoại: 0938300586

Dear Sở Công Thương Thành Phố Hồ Chí Minh,

Chúng tôi - Công Ty TNHH im Khí Thyssenkrupp Việt Nam - là doanh nghiệp 100 % có vốn đầu tư từ nước ngoài, chúng tôi được biết theo điều 18 Nghị Định 69/2018/NĐ-CP thì Doanh nghiệp FDI không được kinh doanh hàng chuyển khẩu.

Chúng tôi muốn nhờ Sở Công Thương tư vấn cho chúng tôi trường hợp bên dưới :

- Chúng tôi mua hàng từ một nhà cung cấp Đài Loan và bán hàng cho 1 doanh nghiệp có trụ sở ở Việt Nam, địa điểm nhà cung cấp Đài Loan giao hàng cho chúng tôi là cảng Kaohsiung - Đài Loan, và địa điểm chúng tôi bán hàng/ chuyển giao lô hàng cho khách hàng của chúng tôi cũng tại cảng Kaohsiung - Đài Loan, tức là chúng tôi nhận hàng từ nhà cung cấp và bán hàng sang tay liền, khách hàng của chúng tôi sẽ chịu trách nhiệm vận chuyển hàng từ Đài Loan về Việt Nam và khách hàng của chúng tôi sẽ làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam theo quy định của Nhà Nước Việt Nam.

Đề nghị Sở Công Thương Hồ Chí Minh tư vấn cho chúng tôi trường hợp trên chúng tôi có được phép kinh doanh hay không ?

Mong nhận được phản hồi từ phía Sở Công Thương.

XIn chân Thành Cảm ơn

Ngọc Linh 

Công Ty TNHH Kim Khí Thyssenkrupp Việt Nam

0930300586 - 0906 289 110

Trả lời câu hỏi

Theo quy định tại Điều 30 Luật Thương mại 2005 36/2005/QH11thì khái niệm chuyển khẩu hàng hoá theo pháp luật Việt Nam được quy định cụ thể như sau:

  • Chuyển khẩu hàng hóa là việc mua hàng từ một nước, vùng lãnh thổ để bán sang một nước, vùng lãnh thổ ngoài lãnh thổ Việt Nam mà không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.
  • Chuyển khẩu hàng hóa được thực hiện theo các hình thức sau đây:
  • Hàng hóa được vận chuyển thẳng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không qua cửa khẩu Việt Nam;
  • Hàng hóa được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam nhưng không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam;
  • Hàng hóa được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam và đưa vào kho ngoại quan, khu vực trung chuyển hàng hoá tại các cảng Việt Nam, không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.

Như vậy, việc Công ty mua hàng từ nhà cung cấp Đài Loan và bán hàng cho doanh nghiệp có trụ sở tại Việt Nam không phải là hoạt động chuyển khẩu nêu tại khoản 2 Điều 18 Nghị định sớ 69/2018/NĐ-CP ngày 11 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý Ngoại thương.

Theo quy định tại Điều 30 Luật Thương mại 2005 36/2005/QH11thì khái niệm chuyển khẩu hàng hoá theo pháp luật Việt Nam được quy định cụ thể như sau:

  • Chuyển khẩu hàng hóa là việc mua hàng từ một nước, vùng lãnh thổ để bán sang một nước, vùng lãnh thổ ngoài lãnh thổ Việt Nam mà không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.
  • Chuyển khẩu hàng hóa được thực hiện theo các hình thức sau đây:
  • Hàng hóa được vận chuyển thẳng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không qua cửa khẩu Việt Nam;
  • Hàng hóa được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam nhưng không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam;
  • Hàng hóa được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam và đưa vào kho ngoại quan, khu vực trung chuyển hàng hoá tại các cảng Việt Nam, không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.

Như vậy, việc Công ty mua hàng từ nhà cung cấp Đài Loan và bán hàng cho doanh nghiệp có trụ sở tại Việt Nam không phải là hoạt động chuyển khẩu nêu tại khoản 2 Điều 18 Nghị định sớ 69/2018/NĐ-CP ngày 11 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý Ngoại thương.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [24/05/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 6 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 31/01/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428)38222311
Fax:(+8428)38221778
Email: sct@tphcm.gov.vn