Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

GIẤY PHÉP BÁN LẺ Người gửi: NGÔ TUYẾT HẠNH - Email: VINA-SAN-A@hotmail.com Ngày hỏi: 07/10/2019 - Số điện thoại: 0918966798

Kính gửi: Sở Công thương Thành phố Hồ Chí Minh.

* Thông tin doanh nghiệp:

Tên Công ty: Công ty TNHH VINA SAN-A

MST: 0313342996

Loại hình doanh nghiệp: Công ty TNHH 2 thành viên

Nguồn vốn: 51% vốn Việt nam, 49% vốn nước ngoài

* Nội dung thắc mắc:

1. Đề nghị quý cơ quan giải thích về khái niệm bán buôn và bán lẻ?

2. Doanh nghiệp chúng tôi 51% vốn Việt nam, 49% vốn nước ngoài muốn trưng bày và bán hàng hóa tại trụ sở chính của công ty. Vậy chúng tôi có cần xin "Giấy phép bán lẻ" từ quý Sở theo Nghị định 09/2018/NĐ-CP ngày 15/01/2018.

Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Sở Công thương TP.HCM

Chân thành cảm ơn!

Trân trọng!

 

Trả lời câu hỏi

Khái niệm bán buôn và bán lẻ đã được quy định rõ và cụ thể theo khoản 6, khoản 7 Điều 3 của Nghị định 09/2018/NĐ-CP ngày 15/01/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại và Luật Quản lý ngoại thương về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của nhà đầu tư nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.

  • Bán buôn là hoạt động bán hàng hóa cho thương nhân bán buôn, thương nhân bán lẻ và thương nhân, tổ chức khác; không bao gồm hoạt động bán lẻ.
  • Bán lẻ là hoạt động bán hàng hóa cho cá nhân, hộ gia đình, tổ chức khác để sử dụng vào mục đích tiêu dùng.

Về nguyên tắc, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài có thực hiện các hoạt động theo khoản 1 Điều 5 của Nghị định 09/2018/NĐ-CP ngày 15/01/2018 phải có Giấy phép kinh doanh hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của nhà đầu tư nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài và Giấy phép lập cơ sở bán lẻ trong trường hợp trưng bày và bán hàng hàng hóa tại địa điểm đăng ký.

Để được hướng dẫn cụ thể theo thực tế của doanh nghiệp, đề nghị đại diện doanh nghiệp mang giấy tờ pháp lý và đầy đủ các thông tin về hoạt động của doanh nghiệp, liên hệ trực tiếp Bộ phận tiếp nhận và Trả kết quả Sở Công Thương (số 163 đường Hai Bà Trưng, phường 6, quận 3, TPHCM; điện thoại: 38 222 311).

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [14/10/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn