Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Kinh Doanh khí Amoniac (NH3) Người gửi: Trần Thị Mỹ Châu - Email: mychau.0302@gmail.com Ngày hỏi: 10/10/2019 - Số điện thoại: 0984756677

Xin Chào Sở Công Thương !

Công ty TNHH Watari Việt Nam, MST: 0312043168, địa chỉ: 200/22-24 Cô Giang, Phường Cô Giang, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Hiện nay Công ty muốn kinh doanh mặt hàng khí Amoniac, qua tìm hiểu thì Cty biết mặt hàng này thuộc DANH MỤC HÓA CHẤT NGUY HIỂM PHẢI XÂY DỰNG KẾ HOẠCH PHÒNG NGỪA, ỨNG PHÓ SỰ CỐ HÓA CHẤT

Vậy cho hỏi công ty được phép kinh doanh mặt hàng này ko? và Điều kiện để kinh doanh mặt hàng, Công ty chỉ mua đi bán lại.

rất mong nhận được phản hồi.

Cám ơn rất nhiều !

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Bà Trần Thị Mỹ Châu

Sở Công Thương chân thành cám ơn Bà Trần Thị Mỹ Châu đã quan tâm, đặt câu hỏi. Liên quan đến nội dung thắc mắc của Bà Trần Thị Mỹ Châu, Sở Công Thương trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP ngày 09 tháng 10 năm 2017 của Chính phủ về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hóa chất, có nêu:

“Chủ đầu tư dự án sản xuất, kinh doanh, cất giữ và sử dụng hóa chất có ít nhất 01 hóa chất thuộc Phụ lục IV kèm theo Nghị định này với khối lượng tồn trữ lớn nhất tại một thời điểm lớn hơn hoặc bằng ngưỡng khối lượng quy định tại Phụ lục này phải xây dựng Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất đối với tất cả các hóa chất nguy hiểm mà dự án có hoạt động và trình  Bộ quản lý ngành, lĩnh vực thẩm định, phê duyệt trước khi chính thức đưa dự án vào hoạt động”.

Tại Phụ lục IV Nghị đinh số 113/2017/NĐ-CP, ngưỡng tồn chứa hóa chất nguy hiểm Amoniac dạng khí phải xây dựng Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất là từ 50.000 kg. Trong trường hợp doanh nghiệp chỉ thực hiện hoạt động mua đi, bán lại và không tồn chứa khí Amoniac thì không phải thực hiện thủ tục lập Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất.

Đồng thời, căn cứ quy định tại Nghị định số 113/2017/NĐ-CP, hóa chất Amoniac không thuộc Danh mục hóa chất phải đăng ký cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, do vậy doanh nghiệp được phép hoạt động kinh doanh khí Amoniac mà không cần đăng ký giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh (tuy nhiên đơn vị cần đăng ký kinh doanh ngành nghề mua bán hóa chất hoặc mua bán Amoniac với Sở Kế hoạch và Đầu tư). Ngoài ra, doanh nghiệp phải tuân thủ các quy định của Nghị định số 113/2017/NĐ-CP, cụ thể gồm:

+ Khai báo thông tin hóa chất nhập khẩu thông qua cổng thông tin một cửa quốc gia www.vnsw.gov.vn trong trường hợp có hoạt động nhập khẩu hóa chất Amoniac.

+ Tổ chức huấn luyện an toàn hóa chất cho các đối tượng liên quan đến hoạt động hóa chất và lưu giữ hồ sơ huấn luyện tại cơ sở theo quy định tại Điều 32, 33, 34 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP.

+ Thực hiện báo cáo hoạt động hóa chất định kỳ hàng năm.

Bên cạnh đó, các cơ sở kinh doanh hóa chất nguy hiểm hoạt động trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh còn phải tuân thủ quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 6 Quyết định số 46/2016/QĐ-UBND ngày 15 tháng 11 năm 2016 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh ban hành quy định về hoạt động sản xuất, kinh doanh, sử dụng, tồn trữ và vận chuyển hóa chất nguy hiểm trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh, không đặt nhà xưởng, kho chứa hóa chất nguy hiểm trong khu dân cư.

Trên đây là ý kiến của Sở Công Thương TP.HCM liên quan đến hoạt động kinh doanh hóa chất nguy hiểm Amoniac dạng khí. Trường hợp cần thêm thông tin liên quan, vui lòng liên hệ Phòng Kỹ thuật an toàn – Môi trường, Sở Công Thương. Địa chỉ: 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM. Điện thoại: (028) 38277416. Sở Công Thương thông tin đến Bà Trần Thị Mỹ Châu được biết và thực hiện./.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [16/10/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn