Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Giấy phép bán hóa chất có điều kiện. Người gửi: Vũ Lê Trà My - Email: my.vlt@ariacorp.vn Ngày hỏi: 11/10/2019 - Số điện thoại: 0908352989

Xin chào anh chị,

Anh chị cho tôi hỏi, công ty tôi đã đăng ký kinh doanh hóa chất trên Sở Kế hoạch đầu tư, bây giờ muốn được Sở Công thương cấp phép đủ điều kiện buôn bán hóa chất thì cần chuẩn bị những hồ sơ gì và liên hệ đến ai?

Công ty tôi không sản xuất, chỉ kinh doanh và mượn kho của Nhà cung cấp chứa hóa chất, khi nào có Khách hàng đặt mua sẽ giao thẳng từ kho của Nhà cung cấp qua công ty Khách hàng. 

Theo như tôi tham khảo thì cần những giấy tờ:

  • Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận theo mẫu tại Phụ lục 2 của Thông tư 28/2010/TT-BCT;
  • Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
  • Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đủ điều kiện phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra đảm bảo an toàn về phòng cháy, chữa cháy của cơ quan công an có thẩm quyền;
  • Giấy xác nhận đăng ký bản cam kết bảo vệ môi trường do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Vậy có đúng không? Vì công ty tôi không lưu trữ tại kho của mình, vậy các xác nhận về Phòng cháy chữa cháy lấy theo kho của Nhà cung cấp hay lấy theo văn phòng công ty chúng tôi? Cam kết bảo vệ môi trường của công ty chúng tôi hay lấy theo kho Nhà cung cấp? Ngoài ra còn có các yêu cầu về trang thiết bị, phiếu an toàn hóa chất, những thứ này chúng tôi lấy của kho Nhà cung cấp để bổ sung hồ sơ hay phải làm độc lập 1 bộ của riêng văn phòng công ty chúng tôi, mặc dù chúng tôi không lưu chứa hóa chất tại văn phòng?

Kính nhờ các anh chị hỗ trợ về mặt trình tự hồ sơ.

Cảm ơn các anh chị nhiều.

Trân trọng. 

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Bà Vũ Lê Trà My

Sở Công Thương chân thành cám ơn Bà Vũ Lê Trà My đã quan tâm, đặt câu hỏi. Liên quan đến nội dung thắc mắc của Bà Vũ Lê Trà My, Sở Công Thương trả lời như sau:

Hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp được quy định tại Điều 8 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP ngày 09 tháng 10 năm 2017 của Chính phủ về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hóa chất (hiện nay Thông tư 28/2010/TT-BCT đã hết hiệu lực thi hành). Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 10 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP, có nêu:

6. Sở Công Thương nơi tổ chức, cá nhân đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh có trách nhiệm thẩm định và cấp, cấp lại, điều chỉnh Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp cho tổ chức, cá nhân”.

Do vậy, đề nghị Bà Vũ Lê Trà My liên hệ Sở Công Thương tỉnh, thành phố nơi đặt cơ sở kinh doanh hóa chất để thực hiện thủ tục đăng ký cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất theo quy định.

Đồng thời, liên quan đến hoạt động kinh doanh hóa chất tại doanh nghiệp theo hình thức sử dụng kho chứa hóa chất của nhà cung cấp, Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất gồm 10 thành phần hồ sơ được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP. Trong đó, doanh nghiệp cần lưu ý một số nội dung sau đây:

- Văn bản đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp được lập theo mẫu 01a Phụ lục Thông tư số 32/2017/TT-BCT ngày 28 tháng 12 năm 2017 của Bộ Công Thương.

- Bản kê khai thiết bị kỹ thuật, trang bị phòng hộ lao động và an toàn của từng địa điểm kinh doanh hóa chất được lập theo mẫu 01g Phụ lục Thông tư số 32/2017/TT-BCT ngày 28 tháng 12 năm 2017 của Bộ Công Thương.

- Các thành phần hồ sơ liên quan kho chứa hóa chất sử dụng của nhà cung cấp được quy định tại Điểm c, d, đ, e, g Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP, trong đó thành phần hồ sơ liên quan bảng kê khai địa điểm (điểm c), bản vẽ mặt bằng (điểm e), bảng kê khai thiết bị (điểm g), đơn vị cần xây dựng cho từng địa điểm theo quy định.

- Phiếu thông tin an toàn hóa chất, đơn vị cần tham khảo, nhận chuyển giao từ nhà cung cấp theo đúng quy định, đồng thời bổ sung các thông tin liên quan thực tế của đơn vị trên Phiếu thông tin an toàn.

Trên đây là ý kiến của Sở Công Thương TP.HCM liên quan đến thủ tục cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp. Trường hợp cần thêm thông tin liên quan, vui lòng liên hệ Phòng Kỹ thuật an toàn – Môi trường, Sở Công Thương. Địa chỉ: 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM. Điện thoại: (028) 38277416. Sở Công Thương thông tin đến Bà Vũ Lê Trà My được biết và thực hiện./.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [16/10/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 20/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn