Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

THÔNG BÁO CHƯƠNG TRÌNH KHUYẾN MẠI Người gửi: Lê Thị Hồng Vũ - Email: hongvuk12503@gmail.com Ngày hỏi: 30/10/2019 - Số điện thoại: 0906371299

Công ty chúng tôi chuyên bán thiết bị làm sạch nhập khẩu từ Đức, nhãn hiệu Karcher. Chúng tôi thực hiện kênh bán hàng trên trang Thương mại Điện tử và Website khuyến mại trực tuyến bằng hình thức giảm giá. Theo quy định tại Thông tư 81 thì chúng tôi không cần thông báo chương trình khuyến mại vởi Sở Công Thương. Vậy việc giảm giá của chúng tôi có bị hạn chế về thời gian: "Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm" theo nghị định 81 không ?

Chân thành cảm ơn.

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý Doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại: "Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại khi khuyến mại theo các hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này:

a) Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại quy định tại khoản 1 Điều này có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng;
b) Thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến
."

Do đó, Qúy Doanh nghiệp thực hiện chương trình khuyến mại với hình thức giảm giá (được quy định tại Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP) thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến thì không cần thực hiện thủ tục thông báo khuyến mại. Tuy nhiên, Qúy Doanh nghiệp khi thực hiện chương trình giảm giá vẫn phải tuân thủ theo quy định tại khoản 5 Điều 10 Nghị định 81/2018/NĐ-CP: “Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm…”

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp cần thêm thông tin, Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

Trân trọng./.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [07/11/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 08/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn