Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Bán lẽ Người gửi: Võ Thị Minh Mận - Email: vothiminhman88@gmail.com Ngày hỏi: 07/11/2019 - Số điện thoại: 0914657957

Kính gửi Sở Ngoại Thương!

Công ty chúng tôi có 100% vốn nước ngoài. Theo Điều 5, Nghị Định 09/2018/NĐ-CP quy định hoạt động bán lẻ cần xin giấy phép kinh doanh.

Công ty chúng tôi làm lĩnh vực Nền và Móng, nên cần nhập khẩu vật tư từ nước ngoài về phục vụ thi công công trình (Khi khách hàng cần xử lý lún nền, nhà... Chúng tôi dùng nhân công, máy móc thiết bị, vật tư nhập khẩu đó để chống lún cho khách và thu tiền dịch vụ đó).

Vậy hoạt động trên chúng tôi có cần xin giấy phép kinh doanh cho ngành nghề bán lẻ không?

Kính mong Sở Ngoại Thương hướng dẫn để chúng tôi thực hiện cho đúng quy định.

Chân thành cảm ơn!

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi không thể hiện đầy đủ tính chất hoạt động của Công ty, đặc biệt là đặc tính của các sản phẩm nhập khẩu (Uretek hardener 10, Uretek 1735, SS Harden X) và nội dung Hợp đồng thương mại giữa Công ty với các đối tác tại Việt Nam là dịch vụ trọn gói hay tách riêng dịch vụ thi công với hoạt động mua bán vật liệu phục vụ cho thi công) làm cơ sở xác định Công ty có phải thực hiện thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh hay không. Vì vậy, Sở Công Thương đề nghị quý Công ty tham khảo các hoạt động tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài phải có Giấy phép kinh doanh được quy định tại Điều 5 Nghị định số 09/2018/NĐ-CP ngày 15 tháng 01 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại và Luật Quản lý Ngoại thương về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của nhà đầu tư nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam để vận dụng vào thực tiễn hoạt động của Công ty.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [12/11/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 08/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn