Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Hỏi về đăng kí khuyến mãi cho sàn TMĐT Người gửi: HO MAI - Email: MAITOTO82@YAHOO.COM Ngày hỏi: 09/11/2019 - Số điện thoại: 0938642649

Kính gửi sở công thương,

Công ty A của chúng tôi đang thực hiện 2 mô hình bán hàng với sàn TMĐT (Lazada, Shopee, ..) :

  • Mô hình 1 : công ty chúng tôi bán hàng cho sàn TMĐT. Sàn TMĐT sẽ bán hàng trưc tiếp cho NTD thông qua sàn TMĐT trên website, apps.
  • Mô hình 2 : công ty chúng tôi thuê gian hàng trên sàn TMĐT (có trả phí). Công ty chúng tôi sẽ bán hàng trực tiếp cho NTD thông qua sàn TMĐT.

Đối với những chương trình khuyến mãi cho NTD (giảm giá, tăng kèm quà, phát hàng mẫu, …), công ty A & sàn TMĐT có cần phải đăng kí khuyến mãi với sở công thương không (cho cả 2 mô hình bán hàng trên). Và tổng thời gian các chương trình khuyến mãi cho NTD theo 2 mô hình trên có phải không được vượt quá 120 ngày 1 năm không ?

 

Xin cảm ơn

 

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý Doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- Căn cứ Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP, trường hợp Quý Doanh nghiệp tổ chức chương trình khuyến mại theo các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP;  Quý Doanh nghiệp chi thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến, thì Quý Doanh nghiệp không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại.

- Trường hợp Quý Doanh nghiệp tổ chức chương trình khuyến mại theo các hình thức quy định tại Điều 13 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP và các hình thức khác theo quy định tại khoản 9 Điều 92 Luật Thương mại thì Quý Doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục hành chính đăng ký hoạt động khuyến mại  và phải được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền xác nhận trước khi thực hiện chương trình.

- Trong trường hợp Quý doanh nghiệp tổ chức hoạt động khuyến mại bằng hình thức giảm giá, thì tổng thời gian thực hiện khuyến mại đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không vượt quá 120 ngày trong một năm.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp cần thêm thông tin, Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [14/11/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 08/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn